Thời gian đóng BHXH tự nguyện có được tính hưởng lương hưu không?

Thời gian đóng BHXH tự nguyện có được tính hưởng lương hưu không?

Em làm công ty được 18 năm rồi, muốn đóng thêm tự nguyện để nhận hưu trí. Vậy thì thời gian đóng BHXH tự nguyện có được tính hưởng lương hưu không? Tiền lương của em khi đó tính thế nào? Em sức khỏe bình thường và về hưu khi 55 tuổi (nữ) thì tiền lương hưu hàng tháng em nhận là bao nhiêu?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHưởng lương hưu có đóng BHXH tự nguyện

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc hưởng lương hưu khi có tham gia đóng BHXH tự nguyện và bắt buộc như sau:

Căn cứ theo Điều 72 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: 

“Điều 72. Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí

Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là người lao động quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật này.

Như vậy, thời gian đóng BHXH tự nguyện vẫn được tính khi hưởng lương hưu. 

Hơn nữa, theo Khoản 2 Điều 74 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 74. Mức lương hưu hằng tháng

2. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện quy định tại Điều 73 của Luật này được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 79 của Luật này và tương ứng với số năm đóng bảo hiểm xã hội như sau:

a) Lao động nam nghỉ hưu vào năm 2018 là 16 năm, năm 2019 là 17 năm, năm 2020 là 18 năm, năm 2021 là 19 năm, từ năm 2022 trở đi là 20 năm;

b) Lao động nữ nghỉ hưu từ năm 2018 trở đi là 15 năm.

Sau đó cứ thêm mỗi năm, người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản này được tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.”

Trong đó , Khoản 4 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một ln được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

x

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

+

Tng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Do bạn không cung cấp cụ thể thời gian tham gia đóng BHXH tự nguyện và mức lương khi tham gia đóng BHXH nên bạn có thể áp dụng công thức trên để tính lương hưu của mình. 

Hưởng lương hưu có đóng BHXH tự nguyện

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Trên đây là phần trả lời của chúng tôi về việc hưởng lương hưu khi có tham gia đóng BHXH tự nguyện và bắt buộc. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Điều kiện hưởng lương hưu khi đóng BHXH tự nguyện

Hồ sơ để hưởng lương hưu khi tham gia BHXH tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay