Chồng là quân nhân có vợ sinh có hưởng chế độ thai sản không?

Chồng là quân nhân có vợ sinh có hưởng chế độ thai sản không?

Cho em hỏi với ạ! Chồng em là quân nhân đóng BHXH 10 năm; em là cán bộ bán chuyên trách tại UBND phường, tham gia BHXH được 10 tháng. Chức danh của em nghỉ không được chế độ thai sản đúng không ạ? Vậy chồng em là quân nhân có vợ sinh có hưởng chế độ thai sản không? Em cảm ơn ạ!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiQuân nhân có vợ sinh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về chế độ thai sản của cán bộ bán chuyên trách

Căn cứ theo Điều 30 và Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Như vậy, bạn là cán bộ bán chuyên trách tại phường nên không thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản. Còn chồng bạn thì thuộc đối tượng áp dụng chế độ thai sản.

Thứ hai, về chế độ thai sản của quân nhân có vợ sinh con

Căn cứ Khoản 2 Điều 34Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

… 2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Quân nhân có vợ sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Hơn nữa, Tiết 2 Công văn 3432/LĐTBXH-BHXH quy định:

2. Về chế độ thai sản:

c) Trợ cấp một lần khi sinh con trong trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội theo Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội cũng được thực hiện đối với cả trường hợp người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con mà người cha đủ điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội.

Theo đó, chồng bạn là quân nhân có vợ sinh con thì sẽ được nghỉ từ 5 đến 14 ngày làm việc. Căn cứ theo Khoản 1 Điều 12  Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH mức hưởng của bạn trong thời gian này được tính bằng: 

Bình quân tiền lương đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc / 24 ngày x số ngày nghỉ việc 

Bên cạnh đó, chồng bạn còn được nhận trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương cơ sở là 2 x 1.490.000 = 2.980.000 đồng. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chồng được hưởng chế độ như thế nào khi vợ sinh mổ?

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay