Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng năm 2020 là bao nhiêu?

Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng năm 2020 là bao nhiêu?

Cho mình hỏi mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng năm 2020 là bao nhiêu và sẽ được nhận từ khi nào đến khi nào? Đã nhận trợ cấp tuất hàng tháng thì có được nhận tiền trợ cấp người khuyết tật hàng tháng nữa không? Mình cám ơn!



Mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng năm 2020

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức hưởng trợ cấp tuất hàng tháng năm 2020

Theo Khoản 1 Điều 68 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

“Điều 68. Mức trợ cấp tuất hằng tháng

1. Mức trợ cấp tuất hằng tháng đối với mỗi thân nhân bằng 50% mức lương cơ sở; trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tuất hằng tháng bằng 70% mức lương cơ sở”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Mức lương cơ sở

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng”.

Khoản 7 Nghị quyết 86/2019/QH14 cũng quy định: 

“7. Thực hiện điều chỉnh mức lương cơ sở từ 1,49 triệu đồng/tháng lên 1,6 triệu đồng/tháng, điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, trợ cấp hàng tháng theo quy định (đối tượng do ngân sách nhà nước bảo đảm) và trợ cấp ưu đãi người có công với cách mạng tăng bằng mức tăng lương cơ sở, thời điểm thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2020”.

Như vậy, mức trợ cấp tuất hàng tháng trước ngày 1/7/2020 là 745.000 đồng; còn từ ngày 01/7/2020 sẽ là 800.000 đồng. 

Trường hợp thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng thì mức trợ cấp tương ứng sẽ là 1.043.000 đồng và 1.120.000 đồng.

Thứ hai, thời hạn được nhận trợ cấp tuất hàng tháng

Căn cứ quy định Khoản 3 Điều 68 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 68. Mức trợ cấp tuất hằng tháng

3. Thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền kề sau tháng mà đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này chết. Trường hợp khi bố chết mà người mẹ đang mang thai thì thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của con tính từ tháng con được sinh”.

Bên cạnh đó, Mục 4 Công văn 3432/LĐTBXH-BHXH hướng dẫn như sau:

“4. Về chế độ tử tuất:

a) Khi xác định tuổi của con để làm căn cứ giải quyết chế độ tử tuất thì thực hiện như sau:

– Chưa đủ 18 tuổi được tính đến hết tháng liền kề trước tháng sinh của năm đủ 18 tuổi.

Như vậy, thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng được thực hiện kể từ tháng liền kề sau tháng người đóng bảo hiểm chết. Trường hợp khi bố chết mà người mẹ đang mang thai thì thời điểm hưởng trợ cấp tuất hằng tháng của con tính từ tháng con được sinh.

Đối với con chưa đủ 18 tuổi được nhận tiền trợ cấp tuất hàng tháng thì được nhận đến tháng liền kề trước tháng sinh của năm đủ 18 tuổi. Đối với những thân nhân còn lại nhận tuất hàng tháng thì không có quy định về thời hạn nhận tuất hàng tháng. Vì vậy thân nhân là vợ, chồng, cha mẹ đẻ, cha mẹ chồng, cha mẹ vợ thì được nhận tiền trợ cấp tuất đến khi họ qua đời.

Thứ ba, về vấn đề nhận trợ cấp khuyết tật khi đang nhận trợ cấp tuất hàng tháng

Căn cứ Khoản 1 Điều 44 và Khoản 1 Điều 51 Luật người khuyết tật năm 2010 quy định:

“Điều 44. Trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

1. Đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng bao gồm:

a) Người khuyết tật đặc biệt nặng, trừ trường hợp quy định tại Điều 45 của Luật này;

b) Người khuyết tật nặng.”

“Điều 51. Áp dụng pháp luật

1. Người khuyết tật đang hưởng chính sách ưu đãi người có công với cách mạng; đang hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng thì không hưởng chính sách quy định tại khoản 1 Điều 44 của Luật này nhưng được hưởng chính sách quy định tại Luật này nếu pháp luật về người có công với cách mạng hoặc pháp luật về bảo hiểm xã hội chưa quy định.”

Như vậy, người đang nhận trợ cấp tuất hàng tháng thì không được nhận trợ cấp hàng tháng dành cho người khuyết tật.

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thời hạn nộp hồ sơ hưởng chế độ tử tuất theo quy định hiện hành

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay