Hưởng chế độ sinh con khi công ty đã giải thể có được không?

Hưởng chế độ sinh con khi công ty đã giải thể có được không?

Cho em hỏi có thể hưởng chế độ sinh con khi công ty đã giải thể không ạ? Em dự sanh ngày 11/7/2020 nhưng công ty em giải thể 1/3/2020; em tham gia bảo hiểm ngày 1/8/2016. Nếu không em phải đóng thêm mấy tháng bảo hiểm nữa ạ? Em sinh xong thì phải tự đi nộp hồ sơ hay sao ạ? Khi được thông qua thì em sẽ nhận được bao nhiêu tiền thế ạ? Em cám ơn nhiều!



Chế độ sinh con khi công ty đã giải thể

Dịch vụ hô trợ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề hưởng chế độ sinh con khi công ty đã giải thể

Căn cứ Điều 31Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Bạn cho biết bạn dự sinh kiến sinh vào ngày 11/7/2020. Bạn đóng bảo hiểm từ tháng 8/2016 đến hết tháng 2/2020.

Trường hợp này, 12 tháng trước sinh của bạn được xác định là từ tháng 7/2019 đến tháng 6/2020. Có thể nhận thấy, trong thời gian này bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được 8 tháng. Vì thế, dù công ty của bạn đã giải thể từ ngày 01/03/2020 thì khi sinh con bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản. Bạn không cần thiết phải đóng thêm bảo hiểm xã hội.

Thứ hai, về vấn đề nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Căn cứ Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 14. Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ thai sản

1. Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Điều 101, Điều 102 của Luật bảo hiểm xã hội và Điều 5 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

2. Người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động nhưng không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.

Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con, thời điểm nhận con, thời điểm nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú.”

Như vậy, nếu công ty của bạn đã giải thể từ ngày 01/03/2020 và từ đó đến lúc sinh, bạn không đóng tiếp bảo hiểm xã hội bắt buộc thì bạn sẽ nộp hồ sơ đề nghị hưởng chế độ thai sản cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bạn đang cư trú.

Thứ ba, về mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con

– Về trợ cấp một lần khi sinh con 

Theo Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014

Nếu bạn đáp ứng điều kiện hưởng thai sản nêu trên thì khi sinh con bạn được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng mà bạn sinh con; tương đương 3.200.000 đồng.

– Về mức hưởng chế độ thai sản

Theo Điều 34 và Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014thì:

+) Bạn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, bạn được nghỉ thêm 01 tháng.

+) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Có được hưởng dưỡng sức sau sinh khi đã nghỉ việc?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay