Có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lao động là người Nhật?

Có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lao động là người Nhật?

Cho tôi hỏi công ty tôi mới tuyển 1 người Nhật về làm việc thì tôi phải đóng các loại bảo hiểm thất nghiệp cho người này hay không? Xin cám ơn!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpNgười Nhật:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lao động là người Nhật; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại  Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 như sau:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, theo quy định trên thì đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người lao động khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Người Nhật

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó , căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật việc làm năm 2013 như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.”

Như vậy, người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và nhu cầu làm việc. Do đó, công ty của bạn tuyển người lao động có quốc tịch Nhật về làm việc thì không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp do lao động nước ngoài không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lao động là người Nhật. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Viên chức có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thời gian thử việc có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay