Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có cần quyết định nghỉ việc?

Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp có cần quyết định nghỉ việc?

Ở công ty đầu tiên tôi nghỉ ngang nên không nhận được tiền thất nghiệp. Sang công ty thứ 2 tôi nghỉ đúng luật và thời gian đóng cũng được hơn 2 năm. Khi tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp có cần quyết định nghỉ việc của công ty cũ hay không vì tôi đã làm mất? Mong sớm được phản hồi! Tôi cám ơn!



quyết định nghỉ việcTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Để hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần đáp ứng đủ 4 điều kiện ghi nhận tại Điều 49 Luật Việc làm 2013. Trong đó, điều kiện đầu tiên được nêu ra như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng”;

Vì vậy, bạn phải đảm bảo việc chấm dứt hợp đồng là không trái pháp luật. Nên hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp bắt buộc phải có giấy chứng thực chấm dứt hợp đồng giữa bạn và công ty hiện tại là hợp pháp theo Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

  • Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.
  • Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc: Quyết định thôi việc; Quyết định sa thải; Quyết định kỷ luật buộc thôi việc; Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.
  • Sổ bảo hiểm xã hội.

quyết định nghỉ việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Bạn không cần phải nộp quyết định nghỉ việc của công ty cũ vào hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quá 03 tháng không làm thủ tục có được hưởng BHTN không?

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay