Được nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc và đã bồi thường không?

Được nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc và đã bồi thường không?

Em nghỉ việc ở công ty nhưng đã bồi thường cho công ty rồi mà tại sao trung tâm việc làm vẫn không cho em nhận trợ cấp thất nghiệp? Nếu đổi lại là công ty sa thải em thì em có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc hay không?



Nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việcTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc như sau:

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp…”

Nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp là bạn nghỉ việc và bồi thường cho công ty, có nghĩa là bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Do đó, bạn không đáp ứng điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, cho dù bạn đã bồi thường hay chưa bồi thường.

Nếu trong trường hợp công ty sa thải thì bạn có thể được nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc nếu đáp ứng thêm các điều kiện sau:

  • Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.
  • Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm.
  • Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trường hợp nào được nhận trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ việc ở công ty?

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay