Nghỉ việc đi Hàn Quốc làm việc có rút được luôn TCTN và BHXH một lần?

Nghỉ việc đi Hàn Quốc làm việc có rút được luôn TCTN và BHXH một lần?

Tôi nghỉ việc ở công ty vào cuối tháng này và tháng 8 sẽ sang Hàn Quốc làm việc trong 5 năm. Vậy tôi có thể rút luôn TCTN và BHXH một lần hay không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpRút luôn TCTN:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề nghỉ việc đi Hàn Quốc làm việc có rút được luôn TCTN và BHXH một lần; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về BHXH một lần:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Như vậy, trong trường hợp bạn sang Hàn Quốc 5 năm để làm việc mà không phải định cư thì bạn không thuộc trường hợp được rút BHXH một lần mà bạn chỉ rút được sau 1 năm nghỉ việc và không tiếp tục tham gia BHXH.

Rút luôn TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về trợ cấp thất nghiệp:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 49 Luật việc làm năm 2013 như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Như vậy trong trường hợp bạn sang Hàn Quốc để là việc trong 5 năm thì bạn không thể rút BHTN do thuộc đối tượng không được hưởng TCTN.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề nghỉ việc đi Hàn Quốc làm việc có rút được luôn TCTN và BHXH một lần. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm việc ở 3 công ty có phải đóng BHTN ở cả 3 hợp đồng lao động không?

Người lao động nước ngoài có phải đóng BHTN không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay