Quy định về bảo hiểm thất nghiệp đối với người giúp việc

Quy định về bảo hiểm thất nghiệp đối với người giúp việc

Tôi làm giúp việc gia đình. Khi tôi ra đăng ký mua bảo hiểm của nhà nước thì cán bộ tiếp dân bảo trường hợp của tôi chỉ đóng y tế và xã hội thôi chứ không đóng thất nghiệp. Như vậy có đúng hay không ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo quy định trên đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp gồm:

– Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

– Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

– Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Tuy nhiên, nếu các đối tượng nêu trên đang hưởng hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp trên bạn không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Do đó, việc giải quyết của các bộ trong trường hợp này là đúng với quy định của pháp luật.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Người cao tuổi có bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

Đã nghỉ hưu, đi làm thêm có phải tham gia BHTN không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay