Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp khi lương 6 tháng đầu năm là 10 triệu

Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp khi lương 6 tháng đầu năm là 10 triệu

Tôi làm việc ở công ty từ năm 2007 và đóng bảo hiểm từ đó đến đầu tháng 7 năm nay mới nghỉ việc. Lương 6 tháng đầu năm của tôi là 10 triệu thì tôi được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpNhận tiền trợ cấp thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 50 Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.

Bạn đóng BHTN từ năm 2007 đến tháng 6/2019, tức là 12 năm 6 tháng. Tuy nhiên, BHTN mới được thực hiện từ năm 2009 nên nhiều nhất đến nay bạn cũng chỉ được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp trong 10 tháng.

Hơn nữa , theo quy định tại Điều 8 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH quy định: 

Điều 8. Mức hưởng và tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của người lao động được xác định như sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng

=

Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp

x

60%

b) Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của người lao động tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.”

Nhận tiền trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy , mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng của bạn được tính bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp là 60% x 10 triệu = 6 triệu (vì lương 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp là 10 triệu). 

Bên cạnh đó, mức nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hàng tháng của bạn không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định tại Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tính số tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?

Hưởng trợ cấp thất nghiệp không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay