Ký hợp đồng lao động nhưng không đóng BHTN được không?

Ký hợp đồng lao động nhưng không đóng BHTN được không?

Tôi ký hợp đồng lao động 2 năm và làm việc cho 1 công ty và được yêu cầu đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nhưng tôi không muốn đóng bảo hiểm này vì mục tiêu của tôi là làm việc liên tục cho đến khi về hưu. Vậy tôi không đóng thì có sao không?



Ký hợp đồng lao độngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1.Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

3.Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.”

Ký hợp đồng lao động

 

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy:

Theo quy định trên, khi bạn làm việc cho công ty mà ký hợp đồng lao động thì bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Ký hợp đồng lao động nhưng không đóng BHTN được không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Hiệu trưởng trường tư thục có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Người lao động nước ngoài có phải nộp bảo hiểm thất nghiệp?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay