NLĐ nghỉ việc khi đủ tuổi nghỉ hưu thì có được hưởng TCTN không?

NLĐ nghỉ việc đúng tuổi nghỉ hưu thì có được hưởng TCTN không?

Tôi nghỉ việc vào đúng 55 tuổi như vậy tôi có được hưởng TCTN hay không. Tôi có phải chờ đợi sau một năm để lãnh tiền bảo hiểm xã hội hay không? 



Có được hưởng TCTNTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với thắc mắc của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề có được hưởng TCTN hay không

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm 2013 :

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Theo quy định này, khi chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động có được hưởng TCTN. Tuy nhiên, nếu chấm dứt hợp đồng lao động và đủ điều kiện hưởng lương hưu thì sẽ không được chi trả TCTN. 

Như vậy, nếu bạn đã đủ 55 tuổi nghỉ hưu và đáp ứng đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 hoặc Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì bạn sẽ không được chi trả TCTN. Nếu không thuộc đối tượng đang hưởng lương hưu thì bạn có được hưởng TCTN theo quy định.

Có được hưởng TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến: 1900 6172

Thứ hai, về vấn đề lãnh tiền bảo hiểm xã hội

Căn cứ điểm a, Khoản 1 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

Như vậy, nếu bạn là nữ, đã đủ 55 tuổi nhưng đóng BHXH dưới 20 năm thì có thể nhận luôn tiền bảo hiểm xã hội một lần mà không cần phải chờ sau 01 năm nghỉ việc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc và hưởng trợ cấp thì có được nhận tiền thất nghiệp không?

Hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay không?

Nếu còn vấn đề thắc mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay