Thời gian chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10 như thế nào?

Thời gian chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10 như thế nào?

Thời gian chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10 như thế nào? Em đã hưởng trợ cấp thất nghiệp lần đầu từ ngày 19/9/2019. Sau đó tháng thứ 2 em được hẹn là ra khai báo việc làm với trung tâm từ ngày 14/10/2019 đến ngày 16/10/2019.Em ra trung tâm thông báo việc làm từ ngày 14/10 cho đến nay là ngày 29/10 nhưng em vẫn chưa nhận được tiền BHTN cho em hỏi như vậy là đúng hay sai? Em còn muốn học nghề thì có được không ạ? Em cần chuẩn bị giấy tờ gì và nộp ở đâu ạ? Mức hỗ trợ học nghề thế nào ạ? Em cảm ơn nhiều ạ!



Chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10; đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về thời hạn chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Chi trả trợ cấp thất nghiệp

b) Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động từ tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp thứ 2 trở đi trong thời hạn 05 ngày làm việc, tính từ thời điểm ngày thứ 07 của tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp đó nếu không nhận được quyết định tạm dừng hoặc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp đối với người lao động. Trường hợp thời điểm ngày thứ 07 nêu trên là ngày nghỉ thì thời hạn chi trả trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày làm việc tiếp theo.”

Theo đó, tổ chức bảo hiểm thực hiện chi trả cho người được hưởng trợ cấp thất nghiệp từ tháng thứ 2 trở đi trong thời hạn 05 ngày làm việc, tính từ ngày thứ 07 của tháng trợ cấp thất nghiệp thứ 2.

Như vậy, trường hợp của bạn đã thông báo tình hình tìm kiếm việc làm vào ngày 14/10/2019 và đây được xác định là ngày bắt đầu của tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp thứ 2. Do vậy, thời gian chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10 sẽ tính từ ngày 22/10/2019 đến ngày 28/10/2019 bạn sẽ được chi trả trợ cấp thất nghiệp của tháng này. Và nếu cho đến nay là ngày 29/10/2019, bạn vẫn chưa nhận được trợ cấp thì tổ chức bảo hiểm xã hội đã quá hạn chi trả cho bạn, bạn vui lòng liên hệ tới Trung tâm giới thiệu việc làm để hỗ trợ giải quyết.

Thứ hai, về vấn đề điều kiện hỗ trợ học nghề

Căn cứ vào Điều 55 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật”.

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đã đủ điều kiện để được hỗ trợ học nghề.

Thứ ba, về hồ sơ và nơi nộp hồ sơ hỗ trợ học nghề

Theo Điều 24 và Điều 25 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 24.Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

“1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, bạn cần chuẩn bị đơn đề nghị hỗ trợ học nghề theo Mẫu số 18 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn đang hưởng TCTN.

Thứ tư, quy định về mức hỗ trợ học nghề

Căn cứ theo Điều 3 Quyết định 77/2014/QĐ-TTg như sau:

“Điều 3. Mức hỗ trợ học nghề

1. Mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng. Mức hỗ trợ cụ thể được tính theo tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề.

Trường hợp người lao động tham gia khóa học nghề có những ngày lẻ không đủ tháng theo quy định của cơ sở dạy nghề thì số ngày lẻ đó được tính tròn là 01 (một) tháng để xác định mức hỗ trợ học nghề.

2. Đối với người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tham gia khóa học nghề có mức chi phí học nghề cao hơn mức hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này thì phần vượt quá mức hỗ trợ học nghề do người lao động tự chi trả”.

Như vậy, tùy theo thời gian học thực tế của từng ngành nghề, sẽ có mức hỗ trợ khác nhau. Thời gian hỗ trợ học nghề theo thời gian học nghề thực tế nhưng không quá 06 tháng, mức hỗ trợ sẽ không quá 01 triệu đồng/người/tháng.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề thời gian chi trả TCTN khi thông báo ngày 14/10 như thế nào xin vui lòng liên hệ  Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Tìm được việc làm mới khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay