Trợ cấp thất nghiệp khi hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Trợ cấp thất nghiệp khi hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Người nhà tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 2005, từ năm 2009 bắt đầu tham gia bảo hiểm thất nghiệp. Tháng 10/2016 bị tai nạn giao thông. Do sức khỏe yếu nên đã hưởng chế độ chữa bệnh dài ngày từ tháng 7/2017 đến tháng 9/2018. Hiện nay, người nhà tôi đã có quyết định nghỉ việc từ 01/3/2019 thì được nhận trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu?



Chế độTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 49 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:…

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:…”

Bên cạnh đó, Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH có quy định:

“Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.”

Chế độ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp người lao động cần đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2019. 

Tuy nhiên, đối chiếu với trường hợp trên người nhà bạn đã đã hưởng chế độ chữa bệnh dài ngày từ tháng 7/2017 đến tháng 9/2018 và thời gian này không phải đóng BHTN. Đến 1/3/2019 người này có quyết định nghỉ việc. Theo đó, người này không đóng đủ bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ(theo Khoản 2 Điều 49). Do vậy, người này không được trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trợ cấp thất nghiệp khi NLĐ nghỉ ngang có bồi thường

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay