Đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ học nghề không?

Đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ học nghề không?

Em đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ học nghề không anh chị. Em cần làm như thế nào ạ?



Được hỗ trợ học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được hỗ trợ học nghề

Theo Điều 55 Luật Việc làm 2013 quy định:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Theo như bạn trình bày thì bạn đang được nhận trợ cấp thất nghiệp. Do đó, bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ hỗ trợ học nghề theo quy định. 

Thứ hai, về vấn đề hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

Theo quy định tại Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề như sau:

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.”

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 2 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm.

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp;”

Được hỗ trợ học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Do đó , bạn có nhu cầu học nghề thì phải nộp Đề nghị hỗ trợ học nghề (Mẫu số 18 được ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH) cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết khác tại:

Hưởng lương hưu thì có được nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay không?

Bị sa thải có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay