Công ty không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai có trái pháp luật không?

Công ty không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai có trái pháp luật không?

Em đang mang thai đến tháng thứ 7 mà hết hạn hợp đồng với công ty. Nếu công ty không ký tiếp HĐLĐ khi em đang mang thai có trái pháp luật không? Em nghỉ ở đó rồi thì có về đóng tiếp bảo hiểm tự nguyện để hưởng chế độ thai sản được không ạ? Cám ơn các anh/chị đã đọc và giải đáp!



không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi công ty không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai có trái pháp luật không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về vấn đề đang mang thai mà hết hợp đồng lao động

Căn cứ Khoản 3 Điều 155 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi…”

Tuy nhiên , theo Khoản 1 Điều 36 Bộ Luật lao động 2012 quy định:

“1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.”

Như vậy, một trong những căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động là hợp đồng đã hết thời hạn. Trong trường hợp này, bạn đang mang thai đến tháng thứ 07 và hết hạn hợp đồng nên đây là căn cứ để chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp. Do đó, công ty không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai là không trái với pháp luật.

Về vấn đề đóng BHXH tự nguyện để hưởng chế độ thai sản

+ Thứ nhất, theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản là: lao động nữ sinh con và phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

+ Thứ hai, căn cứ Khoản 2 Điều 4 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về các chế độ của BHXH tự nguyện bao gồm:

“2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.”

không ký tiếp HĐLĐ khi đang mang thai

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản khi: Trong thời gian 12 tháng trước khi sinh bạn đóng đủ BHXH bắt buộc 06 tháng trở lên.

Trong trường hợp bạn chưa đủ điều kiện hưởng thai sản bạn đã hết hợp đồng và về nhà bạn đóng thêm BHXH tự nguyện cũng không được hưởng chế độ thai sản vì BHXH tự nguyện chỉ bao gồm 2 chế độ: hưu trí và tử tuất không có chế độ thai sản nên thời gian tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện không được tính là thời gian để hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Giải quyết chế độ thai sản cho lao động nữ hết HĐLĐ trước khi sinh

Lao động nam hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con như nào?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay