Đóng hoặc không đóng BHXH tháng dự sinh có khác nhau gì không?

Đóng hoặc không đóng BHXH tháng dự sinh có khác nhau gì không?

Đóng hoặc không đóng BHXH tháng dự sinh có khác nhau gì không? Em làm việc cho công ty từ tháng 1/2019 đến giờ; dự sinh của em là vào ngày 18/10/2019. Nếu em đóng hoặc không đóng bảo hiểm của tháng 10 thì có gì khác nhau không ạ?



Không đóng BHXH tháng dự sinh

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề đóng hoặc không đóng BHXH tháng dự sinh có khác nhau gì không; Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Căn cứ quy định tại điểm b, khoản 1 và khoản 2 điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Mặt khác, căn cứ vào Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH thì:

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được xác định như sau:

a) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

b) Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng bảo hiểm xã hội, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Trường hợp tháng đó không đóng bảo hiểm xã hội thì thực hiện theo quy định tại điểm a khoản này.”

Không đóng BHXH tháng dự sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Theo như thông tin bạn cung cấp, bạn làm việc từ công ty từ tháng 1/2019 đến giờ, tháng dự sinh của bạn là ngày 18/10/2019:

+) Nếu tháng 10/2019 bạn có đóng BHXH thì 12 tháng trước sinh của bạn được xác định từ tháng 11/2018- 10/2019, theo đó trong thời gian này bạn đã đóng được 10 tháng BHXH bắt buộc nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

+) Nếu tháng 10/2019 bạn không đóng BhXH thì 12 tháng trước sinh của bạn được xác định từ tháng 10/2018 -9/2019, theo đó trong thời gian này bạn đã đóng được 09 tháng BHXH bắt buộc nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

Kết luận: tháng 10/2019 bạn có đóng BHXH hay không đóng thì bạn vẫn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản. Việc bạn đóng hay không đóng BHXH vào tháng 10/2019 chỉ khác nhau khi xác định 12 tháng trước sinh và từ đó sẽ khác nhau về căn cứ tính mức hưởng thai sản của bạn. 

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con

Điều kiện để hưởng dưỡng sức sau khi sinh con như thế nào?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay