Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Mình là quân nhân và đang có đóng bảo hiểm xã hội. Xin hỏi vợ của mình sinh con thì mình có được hưởng chế độ trợ cấp và nghỉ để chăm sóc vợ hay không?



quân nhânTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian nghỉ việc hưởng thai sản của quân nhân khi vợ sinh

Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc”.

Bạn vui lòng căn cứ quy định trên để xác định thời gian được nghỉ của bạn. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Mức hưởng của bạn được xác định theo Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014như sau:

Mức hưởng

= Mức lương bình quân đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng thai sản

________________________________

x số ngày được nghỉ

24

Thứ hai, về trợ cấp một lần khi vợ của quân nhân sinh con

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

quân nhân

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trong trường hợp vợ của bạn không tham gia bảo hiểm xã hội, bạn sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con. Mức trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở nếu đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong khoảng 12 tháng trước khi vợ sinh.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nộp muộn hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho người sử dụng lao động

Thời hạn giải quyết hồ sơ và cách kiểm tra tiến trình giải quyết hồ sơ

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay