Giới hạn mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

Giới hạn mức tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

Tôi được biết khi đóng bảo hiểm thất nghiệp thì mức lương được khống chế trong 1 khoảng nhất định thôi đúng không ạ? Vậy còn khi hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có giới hạn nào về số tiền mỗi tháng được nhận hay không? Xin cảm ơn!



Giới hạn mức tiền lươngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:  

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về giới hạn mức tiền lương như sau:

Về giới hạn mức tiền lương làm căn cứ đóng BHTN

Căn cứ vào Điều 58 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

Điều 58. Tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương cơ sở thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương cơ sở tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp”.

Như vậy, mức tiền lương làm căn cứ đóng BHTN bị giới hạn không cao hơn 20 tháng lương cơ sở hoặc 20 tháng lương tối thiểu vùng.

Giới hạn mức tiền lương

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa:

Căn cứ vào Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc”.

Như vậy, mức hưởng hằng tháng tối đa sẽ không quá 5 lần mức lương cơ sở hoặc 5 lần mức lương tối thiểu vùng.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tính mức tối đa nhận trợ cấp thất nghiệp khi chuyển nơi nhận trợ cấp

Giới hạn mức đóng và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay