Người nước ngoài phải đóng những bảo hiểm bắt buộc gì?

Người nước ngoài phải đóng những bảo hiểm bắt buộc gì?

Xin hỏi người nước ngoài đóng bảo hiểm bắt buộc ở Việt Nam thì có phải đóng thêm bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế hay không?



Đóng bảo hiểm bắt buộcTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề người nước ngoài phải đóng những bảo hiểm bắt buộc gì của bạn; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về bảo hiểm thất nghiệp:

Căn cứ theo Điều 43 Luật Việc làm năm 2013:

“1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc”

Mặt khác, người lao động trong luật này được hiểu theo quy định tại khoản 1 Điều 3 như sau:

Người lao động là công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động và có nhu cầu làm việc.” 

Như vậy, đối tượng người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Về bảo hiểm y tế:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 1Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định về phạm vi áp dụng của Luật bảo hiểm y tế 2008 như sau:

Luật này áp dụng đối với tổ chức, cá nhân trong nước và tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam có liên quan đến bảo hiểm y tế”. 

Đóng bảo hiểm bắt buộc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, theo điểm a khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định:

1. Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, bao gồm:

a) Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương; cán bộ, công chức, viên chức (sau đây gọi chung là người lao động)”.

Như vậy,nếu người lao động nước ngoài làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 03 tháng trở lên thì cũng phải tham gia bảo hiểm y tế .

Kết luận:

Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc đối tượng đóng bảo hiểm thất nghiệp; nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng có thời hạn từ 03 tháng trở lên thì phải đóng bảo hiểm y tế.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

BHXH một lần cho người lao động nước ngoài ở Việt Nam

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay