Đóng BHXH tự nguyện có được nhận tiền ốm đau không?

Đóng BHXH tự nguyện có được nhận tiền ốm đau không?

Tôi đang đóng BHXH tự nguyện được hơn 1 năm rồi. Hôm trước tôi đi mổ ruột thừa có giấy ra viện. Tôi phải đến đâu để nhận tiền ốm đau của BHXH tự nguyện và phải mang theo những giấy tờ gì không? Xin cám ơn! 



Tư vấn bảo hiểm xã hộiBHXH tự nguyện có tiền ốm đau không

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc đóng BHXH tự nguyện có được nhận tiền ốm đau không như sau:

Căn cứ theo Điều 4 vàĐiều 24 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.”

Điều 24. Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau

Đối tượng áp dụng chế độ ốm đau là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Dẫn chiếu tới Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các đối tượng được hưởng chế độ ốm đau:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

BHXH tự nguyện có tiền ốm đau không

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, BHXH chỉ có hai chế độ mà người tham gia được hưởng là hưu trí và tử tuất. BHXH tự nguyện không có chế độ ốm đau. Do đó, khi bạn đóng BHXH tự nguyện thì không được hưởng chế độ ốm đau, và không có tiền từ chế độ ốm đau.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về việc đóng BHXH tự nguyện nhận tiền ốm đau. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ ốm đau?

Thủ tục và các chế độ khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến vấn đề Đóng BHXH tự nguyện có được nhận tiền ốm đau không? bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay