Người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần?

Người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần?

Công ty tôi có người lao động nước ngoài và có đóng BHXH. Vậy người đó được rút bhxh trong trường hợp nào?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiLao động nước ngoài rút BHXH

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề của bạn, Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 6 Điều 9 và Khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CPquy định như sau:

”Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Như vậy

Người lao động nước ngoài khi có yêu cầu thì được rút BHXH một lần trong các trường hợp sau:

+ Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 54 của Luật bảo hiểm xã hội và Điều 6 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

+ Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

+ Đủ điều kiện hưởng lương hưu nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

+ Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.

Lao động nước ngoài rút BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Tuy nhiên, quy định về việc rút BHXH một lần cho người nước ngoài này có hiệu lực từ ngày 1/1/2020. Do đó, tại thời điểm này người lao động nước ngoài chưa thể rút BHXH một lần.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Tính tiền BHXH cho người lao động khi yêu cầu rút BHXH 1 lần

Các tháng lẻ có được tính khi nhận tiền BHXH một lần không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến vấn đề trên, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay