Mua bảo hiểm y tế ở đâu và thời điểm thẻ có giá trị sử dụng

Mua bảo hiểm y tế ở đâu và thời điểm thẻ có giá trị sử dụng

Mình chỉ ở nhà nội trợ và sắp sinh con thì có thể mua bảo hiểm y tế ở đâu? Mình liệu có mua được không và sau bao lâu mới sử dụng được thẻ này ạ? Mình cảm ơn nhiều nhé!



Mua bảo hiểm y tế ở đâuTư vấn bảo hiểm y tế

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về mua bảo hiểm y tế ở đâu, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về địa điểm mua bảo hiểm y tế tự nguyện

Căn cứ Điều 5 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, quy định:

Điều 5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

“1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Ngoài ra căn cứ Điều 8 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“Điều 8. Trách nhiệm của Ủy ban nhân dân các cấp về bảo hiểm y tế

3. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã), ngoài việc thực hiện trách nhiệm quy định tại khoản 1 Điều này, có trách nhiệm lập danh sách tham gia bảo hiểm y tế trên địa bàn cho các đối tượng quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 12 của Luật này theo hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, l và n khoản 3 và điểm b khoản 4 Điều 12 của Luật này; Ủy ban nhân dân cấp xã phải lập danh sách đề nghị cấp thẻ bảo hiểm y tế cho trẻ em đồng thời với việc cấp giấy khai sinh.”

Như vậy, trường hợp bạn ở nhà nội trợ và sắp sinh con thì có thể mua thẻ bảo hiểm y tế ở Ủy ban nhân dân xã phường, thị trấn nơi bạn có sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

Mua bảo hiểm y tế ở đâu

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

Thứ hai, thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Căn cứ Điều 15 Luật bảo hiểm y tế năm 2014, quy định:

“3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;”

Trường hợp bạn tham gia bảo hiểm y tế lần đầu thì thẻ bảo hiểm y tế của bạn có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về mua bảo hiểm y tế ở đâu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết khác tại:

Thủ tục và các chế độ khi tham gia đóng BHXH tự nguyện

Quy định về mức đóng bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay