Nộp tiền bảo hiểm y tế bao nhiêu khi gia đình có hai con?

Nộp tiền bảo hiểm y tế bao nhiêu khi gia đình có hai con?

Nhà tôi có 1 con học đại học năm 2 và 1 con học lớp 11 chuẩn bị vào lớp 12 thì tôi phải nộp tiền BHYT cho hai đứa con là bao nhiêu và các cháu được hưởng BHYT đến khi nào?



Tư vấn bảo hiểm y tếHai con

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời về việc nộp tiền BHYT cho hai con cho bạn như sau:

Thứ nhất, về số tiền nộp BHYT cho học sinh, sinh viên

Căn cứ vào Khoản 4 và Khoản 11 Điều 17 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 17. Đối tượng tham gia BHYT theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, bao gồm:

4.1. Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

4.2. Học sinh, sinh viên đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, kể cả sinh viên hệ dân sự đang học tập tại các trường Công an nhân dân;”

Theo Điều 7 và Điều 8 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

đ) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với các đối tượng khác;”

“Điều 8. Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước

1. Từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước cho một số đối tượng như sau:

c) Hỗ trợ tối thiểu 30% mức đóng bảo hiểm y tế đối với đối tượng quy định tại khoản 3 và 4 Điều 4 Nghị định này.”

Như vậy, Nhà nước đã hỗ trợ 30% mức đóng BHYT nên con bạn chỉ cần đóng 70% còn lại. Số tiền nộp tiền BHYT của mỗi cháu là: 70% x 4,5% x 1.390.000 x 12 = 525.420 đồng/năm. 

Hai con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Thứ hai về thời hạn sử dụng thẻ BHYT:

Căn cứ Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

7. Đối với đối tượng quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này:

a) Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh của cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó:

– Đối với học sinh lớp 1: Giá trị sử dụng bắt đầu từ ngày 01 tháng 10 năm đầu tiên của cấp tiểu học;

– Đối với học sinh lớp 12: Thẻ có giá trị sử dụng đến hết ngày 30 tháng 9 của năm đó.

9. Giá trị sử dụng của thẻ bảo hiểm y tế quy định tại Điều này tương ứng số tiền đóng bảo hiểm y tế theo quy định, trừ đối tượng là trẻ em dưới 6 tuổi.”

Vậy:

– Thẻ BHYT của con học đại học năm 2 có giá trị sử dụng trong vòng 12 tháng kể từ ngày thẻ có giá trị sử dụng;

– Thẻ BHYT của con học học lớp 12 có giá trị đến ngày 30/9 của năm con bạn kết thúc học lớp 12.

Trên đây là câu trả lời về việc nộp tiền BHYT cho hai con cho bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng BHYT trong trường hợp gia đình thuộc nhiều đối tượng đóng

Giám đốc công ty có được đóng bảo hiểm y tế không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc về BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay