Người lao động nghỉ ốm lâu ngày có phải đóng bảo hiểm y tế không?

Người lao động nghỉ ốm lâu ngày có phải đóng bảo hiểm y tế không?

Tôi phải nghỉ ốm lâu ngày không đi làm việc được. Vậy tôi có phải đóng BHYT không, nếu không đóng thì được hưởng BHYT không?



Tư vấn bảo hiểm y tếNghỉ ốm lâu ngày

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Mức đóng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế

1. Mức đóng bảo hiểm y tế hằng tháng của các đối tượng được quy định như sau:

a) Bằng 4,5% tiền lương tháng của người lao động đối với đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định này.

– Người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo him y tế nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế;”

Bên cạnh đó, Khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH cũng có quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.”

Nghỉ ốm lâu ngày

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn phải nghỉ ốm lâu ngày không đi làm việc được thì có 2 trường hợp như sau:

-Nếu bạn nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau dưới 14 ngày làm việc: bạn phải đóng BHYT với mức 1,5% lương tháng và được công ty đóng BHYT cho bạn bằng 3% lương tháng, hưởng quyền lợi BHYT khi đi khám, chữa bệnh.

-Nếu bạn nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên: bạn không phải đóng BHYT, công ty của bạn cũng không phải đóng BHYT nhưng bạn vẫn được hưởng quyền lợi BHYT khi đi khám, chữa bệnh.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về người lao động nghỉ ốm lâu ngày có phải đóng bảo hiểm y tế không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến trung ương

Bị tai nạn không mang thẻ BHYT được thanh toán như thế nào?

Nếu còn vấn đề vướng mắc liên quan đến BHYT; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay