Thẻ BHYT có mã CN có được thanh toán chi phí KCB không?

Thẻ BHYT có mã CN có được thanh toán chi phí KCB không?

Vợ tôi vừa phát hiện bị viêm gan nên tôi đưa thẳng vợ tôi lên bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Ngãi để khám và chữa trị luôn mà không qua bệnh viện huyện ghi trên thẻ BHYT. Thẻ BHYT của vợ tôi có mã CN thì được thanh toán chi phí KCB thế nào ạ?



Tư vấn bảo hiểm y tế trựcMã CN tuyến 

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmVề việc hưởng BHYT khi thẻ BHYT có mã CN; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo Điểm d Khoản 1 Điều 2Quyết định 1351/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

XX

X

XX

XXXXXXXXXX

1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT.

d) Nhóm được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng

– CN: Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

2. Ký tự tiếp theo (ô thứ 2): được ký hiệu bằng số (theo số thứ tự từ 1 đến 5) là mức hưởng BHYT…

c) Ký hiệu bằng số 3: Được quỹ BHYT thanh toán 95% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: HT, TC, CN”.

Mã CN

Tổng đài tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó , căn cứ theo Điểm b Khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi sửa đổi bổ sung 2014 quy định:

“Điều 22. Mức hưởng bảo hiểm y tế 

3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;”

Như vậy, trong trường hợp vợ bạn có thẻ BHYT ghi mã CN, vợ bạn sẽ được 57% (60% của 95%) chi phí điều trị nội trú; nếu điều trị ngoại trú thì không được hưởng BHYT. 

Trên đây là trả lời cho câu hỏi của bạn về việc hưởng BHYT khi thẻ BHYT có mã CN. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Khám chữa bệnh trái tuyến được BHYT chi trả như thế nào?

Thanh toán chi phí KCB ở bệnh viện tư nhân tuyến huyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay