Có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ không?

Có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ không?

Có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ không? Dạ cho em hỏi em có làm một công ty được 6 năm rưỡi mà em nghỉ ngang có lãnh tiền thấtnghiệp được không ạ. Nếu không thì sang công ty mới phải đóng thêm bao lâu mới được nhận trợ cấp? lãnh được thì cần đem giấy tờ gì ạ. Xin tổng đài tư vấn giúp em ạ xin cảm ơn!



Lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề: Có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ như sau:

Thứ nhất, Về vấn đề có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty không?

Căn cứ Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;”

Về người lao động chấm dứt hợp đồng trái pháp luật được Bộ luật lao động năm 2012 quy định cụ thể tại Điều 37 và Điều 43.

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…” 

Như vậy, trường hợp bạn nghỉ ngang ở công ty thì bạn không đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, về vấn đề sang công ty mới đóng BHTN bao lâu thì được nhận TCTN

Theo quy định tại Điều 45 và Điều 49 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1.Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.”

Như vậy, vì bạn không đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp lần này nên bảo hiểm thất nghiệp bạn đóng 6 năm rưỡi bạn chưa nhận sẽ được bảo lưu khi bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp của lần tiếp theo. Do đó, khi làm ở công ty mới và chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn cần xác định trong khoảng thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động bạn đã đóng đủ 12 tháng BHTN trở lên bạn mới đủ điều kiện được nhận TCTN.

Thứ ba, về vấn đề hồ sơ hưởng TCTN

Căn cứ Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Quyết định thôi việc;

c) Quyết định sa thải;

d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

3. Sổ bảo hiểm xã hội”.

Lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

+) Văn bản đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

+) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

+) Sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Quá 03 tháng không làm thủ tục có được hưởng BHTN không?

Có được bảo lưu thời gian đóng BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Có được lãnh BHTN khi nghỉ ngang ở công ty cũ không bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay