Đến tuổi nghỉ hưu phải thông báo tình hình tìm kiếm việc làm nữa không?

Đến tuổi nghỉ hưu phải thông báo tình hình tìm kiếm việc làm nữa không?

Tôi đang nhận trợ cấp thất nghiệp được 6 trong tổng số 10 tháng theo quyết định. Sang tháng tôi vừa đủ 55 tuổi và nghe nói sẽ không phải thông báo tình hình tìm kiếm việc làm hàng tháng nữa. Xin hỏi thông tin này của tôi có chính xác hay không?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLDTBXH có quy định như sau:

“Điều 10. Thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định tại Điều 52 Luật Việc làm

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên;

đ) Thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng.”

Theo quy định, các trường hợp người lao động đang hưởng TCTN không phải thực hiện thông báo tình hình về việc tìm kiếm việc làm nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

– Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên;

– Được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày;

– Lao động nữ nghỉ hưởng chế độ thai sản, nam giới có vợ chết sau khi sinh con mà phải trực tiếp nuôi dưỡng con;

– Đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và có xác nhận của cơ sở dạy nghề;

– Thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng.

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn:

Bạn cho biết sang tháng mặc dù đã đủ 55 tuổi nhưng bạn vẫn đang trong thời gian hưởng TCTN. Nếu bạn là nữ sẽ không phải thực hiện thông báo tình hình về việc tìm kiếm việc làm đến trung tâm đang chi trả TCTN cho bạn. Ngược lại bạn là nam thì vẫn phải thông báo bình thường.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Hồ sơ và nơi nộp hồ sơ nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay