Tìm được việc làm thì có được tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Tìm được việc làm thì có được tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp không?

Trước đây tôi đã nhận trợ cấp thất nghiệp 1 lần, khi tôi tìm được việc làm thì được nhận luôn các tháng trợ cấp chưa hưởng. Vậy tại sao giờ tôi nhận trợ cấp và tìm được việc thì họ lại đòi bảo lưu? Họ làm như vậy có đúng hay không?



Nhận trợ cấp thất nghiệpTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp như sau:

Về quy định nhận trợ cấp thất nghiệp theo luật cũ:

Căn cứ vào Điều 23 Nghị định 127/2008/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/1/2009 đến 1/5/2015):

“Điều 23. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 87 Luật Bảo hiểm xã hội

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội.

2. Người bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 87 của Luật Bảo hiểm xã hội sẽ được hưởng khoản trợ cấp một lần bằng giá trị của tổng trợ cấp thất nghiệp của số thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp còn lại theo quy định tại Khoản 2 Điều 82 Luật Bảo hiểm xã hội”.

Bên cạnh đó, theo Điều 87  Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

Điều 87. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

b) Có việc làm”.

Như vậy,theo luật cũ khi bạn chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc vào trường hợp có việc làm thì sẽ được nhận trợ cấp một lần bằng giá trị của tổng trợ cấp thất nghiệp của số thời gian được hưởng trợ cấp thất nghiệp còn lại.

Nhận trợ cấp thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Về quy định nhận trợ cấp thất nghiệp theo luật hiện hành:

Căn cứ vào Điều 53 Luật Việc làm năm 2013:

“Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

b) Tìm được việc làm;

4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này”.

Như vậy, theo quy định hiện nay khi bạn tìm được việc làm thì sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Khi đó, bạn sẽ được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo.

Kết luận:

Hiện nay khi bạn đang nhận trợ cấp thất nghiệp mà tìm được việc làm thì yêu cầu bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn là đúng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trường hợp không được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp

Tự động bảo lưu trợ cấp thất nghiệp mà không làm thủ tục

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay