Thay đổi hộ khẩu trong chứng minh thư có được nhận TCTN?

Thay đổi hộ khẩu trong chứng minh thư có được nhận TCTN?

Thay đổi hộ khẩu trong chứng minh thư có được nhận TCTN? Em tham gia bhxh được 3 năm nhưng hiện giờ em bị mất giấy chứng minh, lúc trước quê quán em bạc liêu nhưng bây giờ em lấy chồng và nhập khẩu ở cà mau, vậy cho em hỏi là em phải làm giấy chứng minh ở đâu ạ, nếu làm ở Cà Mau thì khi em nộp hồ sơ nhận trợ cấp thất nghiệp có bị ảnh hưởng không ạ?



Đổi chứng minh thư có được nhận TCTN

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới câu hỏi: Thay đổi hộ khẩu trong chứng minh thư có được nhận TCTN; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Tại Công văn 3835/BHXH-CST có quy định về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ bảo hiểm xã hội và giấy chứng minh nhân dân như sau:

” Theo quy định tại Điều 61 Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế, người tham gia BHXH, BHTN chỉ được cấp lại sổ BHXH trong trường hợp sổ BHXH bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ BHXH. Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi các nội dung khác như: số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH.

Để tránh tình trạng người lao động phải đi lại nhiều lần, gây phiền hà và ảnh hưởng đến thời gian hưởng BHTN của người lao động, yêu cầu Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thống nhất với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội các tỉnh, thành phố, đồng thời đề nghị Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chỉ đạo Trung tâm Giới thiệu việc làm không trả lại hồ sơ giải quyết BHTN khi không có sự trùng khớp số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp hoặc hộ khẩu thường trú với sổ BHXH để kịp thời giải quyết quyền lợi cho người tham gia BHXH, BHTN./.”

Đổi chứng minh thư có được nhận TCTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Căn cứ theo Nghị định 05/1999/NĐ-CP có quy định về việc đổi và cấp lại chứng minh nhân dân:

“Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;”

Như vậy, trường hợp bạn có hộ khẩu ở Bạc Liêu, lấy chồng và nhập khẩu ở Cà Mau thì bạn sẽ phải đề nghị cấp lại chứng minh thư nhân dân tại Cà Mau. Và như vậy, khi bạn nộp hồ sơ để hưởng BHTN việc bạn thay đổi hộ khẩu trên chứng minh thư nhân dân sẽ không bị ảnh hưởng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá 03 tháng không làm thủ tục có được hưởng BHTN không?

Bị sa thải có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Thay đổi hộ khẩu trong chứng minh thư có được nhận TCTN bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay