Đóng bảo hiểm từ năm 2007, tiền thất nghiệp được hưởng là bao nhiêu?

Đóng bảo hiểm từ năm 2007, tiền thất nghiệp được hưởng là bao nhiêu?

Tôi đóng bảo hiểm từ năm 2007 nay nghỉ việc và muốn rút tiền thất nghiệp. Xin hỏi tiền thất nghiệp của tôi hưởng là bao nhiêu?



Tiền thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấnVới vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Theo đóbạn đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp; sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng. Mức hưởng trợ cấp là 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi bạn nghỉ việc.

Tiền thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội 2006 , bảo hiểm thất nghiệp chính thức có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2009.Do đó, bạn làm việc từ năm 2007 đến hết tháng 2/2019 thì tổng thời gian bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp là 10 năm 2 tháng.

Bạn đóng được 10 năm 2 tháng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với 10 tháng nhận trợ cấp thất nghiệp. Để tính số tiền TCTN một tháng bạn có thể áp dụng công thức sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng = Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp x 60%

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Quá thời hạn trả sổ bảo hiểm có được nhận tiền thất nghiệp không?

Nghỉ việc và hưởng trợ cấp thì có được nhận tiền thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay