Nhận trợ cấp thất nghiệp khi có hai sổ Bảo hiểm ở hai công ty khác nhau

Nhận trợ cấp thất nghiệp khi có hai sổ Bảo hiểm ở hai công ty khác nhau

Tôi làm việc cho 2 công ty và có 2 sổ bảo hiểm xã hội khác nhau, khi tôi đi nhận trợ cấp thất nghiệp thì trung tâm yêu cầu phải gộp quá trình đóng ở 2 sổ bảo hiểm đó lại mới giải quyết cho tôi. Vậy tôi phải làm như thế nào và chuẩn bị thêm giấy tờ gì nữa? Tôi cám ơn!



hai sổ bảo hiểmTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Khoản 4 Điều 46 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định về cấp và quản lý sổ bảo hiểm xã hội như sau:

Điều 46. Cấp và quản lý sổ BHXH

4. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới.”

Do đó, nếu bạn có từ hai sổ bảo hiểm trở lên ghi thời gian đóng bảo hiểm xã hội không trùng nhau thì bạn phải thực hiện thủ tục gộp hai quyển sổ để được cộng nối hai thời gian đóng hiểm xã hội, hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội.

Hồ sơ gộp sổ bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 3 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ BHXH, thẻ BHYT

3. Ghi xác nhận thời gian đóng BHXH cho người tham gia được cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH và điều chỉnh làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trước năm 1995

3.1. Thành phần hồ sơ

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 -TS).

b) Hồ sơ kèm theo (Mục 1, 2 Phụ lục 01).

3.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ”.

Tóm lại:

– Hồ sơ:

+ Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)

+ Sổ bảo hiểm xã hội (tất cả sổ)

hai sổ bảo hiểm

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

– Thẩm quyền giải quyết: Cư quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi trụ sở công ty bạn đang làm việc.

– Thời hạn giải quyết: 10 ngày kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ hợp lệ (Điều 29 Quyết định 595/QĐ-BHXH).

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chấm dứt hưởng trợ cấp do không thông báo tìm kiếm việc làm

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay