Viên chức tập sự có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Viên chức tập sự có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Em mới được tuyển dụng làm viên chức nhưng đang tập sự thôi thì có đóng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Em cám ơn nhiều!



viên chức tập sựTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định pháp luật, để nhận công việc sau khi có quyết định tuyển dụng, bạn cần phải ký kết một hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập tại Điều 18 Nghị định 29/2012/NĐ-CP như sau:

Việc tuyển dụng viên chức vào các đơn vị sự nghiệp công lập được thực hiện theo chế độ hợp đồng làm việc, bao gồm hợp đồng làm việc xác định thời hạn và hợp đồng làm việc không xác định thời hạn quy định tại Điều 25 Luật viên chức. Thời gian thực hiện chế độ tập sự được quy định trong hợp đồng làm việc xác định thời hạn”.

Trong trường hợp mà bạn đưa ra: bạn đang tham gia hợp đồng lao động với vị trí tập sự. Vị trí này hoạt động theo “chế độ tập sự” quy định tại Điều 2 Nghị định 29/2012/NĐ-CP như sau: “Chế độ tập sự” là các quy định liên quan đến quá trình người được tuyển dụng vào viên chức làm quen với môi trường công tác và tập làm những công việc của vị trí việc làm gắn với chức danh nghề sẽ được bổ nhiệm quy định trong hợp đồng làm việc”.Như vậy, việc tập sự này là quá trình bắt buộc khi bạn đã được tuyển dụng vào vị trí viên chức, và nó không làm thay đổi hợp đồng làm việc mà bạn đã ký kết.

viên chức tập sự

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Hơn nữa, tại Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Như vậy,bạn là viên chức đang tập sự thì vẫn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bảo hiểm thất nghiệp đối với các bộ, công chức, viên chức

Viên chức có thuộc trường đóng và hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay