Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo lưu khi đóng BHTN ở hai công ty

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp và bảo lưu khi đóng BHTN ở hai công ty

Em đóng BHTN ở hai công ty, công ty cũ 1,5 năm với mức lương 7 triệu đồng và làm 3 tháng ở công ty mới với mức 4.472.600 đồng thì khi nhận trợ cấp thất nghiệp em được tính thế nào ạ? Nếu em nhận được 1 tháng đã có việc làm thì có được bảo lưu không ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpĐóng BHTN ở hai công ty:  

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đóng BHTN ở hai công ty

Căn cứ vào khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng”.

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 8 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH:

“Điều 8. Mức hưởng và tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng của người lao động được xác định như sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng

=

Mức lương bình quân của 06 tháng liền kề có đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi thất nghiệp

x

60%

a) Trường hợp những tháng cuối cùng trước khi thất nghiệp, người lao động có thời gian gián đoạn đóng bảo hiểm thất nghiệp thì 06 tháng liền kề để tính mức hưởng trợ cấp thất nghiệp là bình quân tiền lương của 06 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trước khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.”

Như vậy, nếu đáp ứng đủ điều kiện, bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp trong03 tháng

Mức bình quân tiền lương của 06 tháng đóng BHTN trước khi bạn nghỉ việc: (7.000.000 x 3 + 4.472.600 x 3)/6 = 5.736.300 đồng. 

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng là: 5.736.300 x 60% = 3.441.780 đồng

Đóng BHTN ở hai công ty

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Thứ hai, về việc bảo lưu thời gian đóng BHTN khi đóng BHTN ở hai công ty

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp 

5. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các Điểm b, c, h, l, m và n Khoản 1 Điều này thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với thời gian còn lại mà người lao động chưa nhận trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Theo đó, khi bạn có việc làm mới, thời gian bạn đóng BHTN mà chưa được hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được bảo lưu. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có việc làm mới được cộng dồn thời gian đóng BHTN ở công ty cũ không?

Tự động bảo lưu trợ cấp thất nghiệp mà không làm thủ tục

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay