Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không?

Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không?

Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không? Cho em hỏi hôm nay là ngày cuối thông báo việc làm hàng tháng nhưng em quên vậy sáng mai em lên sớm giải quyết được không? Và luôn tiện cho em hỏi các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp ạ.



Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề: Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không? như sau:

Thứ nhất, về vấn đề quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLDTBXH quy định như sau:

“3. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải trực tiếp thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau nhưng không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Bị hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn;

d) Cha, mẹ, vợ/chồng, con của người lao động chết; người lao động hoặc con của người lao động kết hôn có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.” 

Như vậy, dẫn chiếu đến trường hợp của bạn, bạn bị quên hạn đến thông báo tìm kiếm việc làm không thuộc trường hợp được thông báo tìm kiếm việc làm muộn nên bạn sẽ không được giải quyết, tháng này bạn sẽ bị tạm dừng hưởng TCTN. Nếu bạn còn thời gian hưởng thất nghiệp thì tháng sau bạn lên thông báo tình hình việc làm đúng hẹn bạn sẽ tiếp tục được hưởng TCTN của tháng tiếp theo.

Thứ hai, về các chế độ của bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ Điều 42 Luật việc làm năm 2013 quy định như sau:

“Điều 42. Các chế độ bảo hiểm thất nghiệp

1. Trợ cấp thất nghiệp.

2. Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

3. Hỗ trợ Học nghề.

4. Hỗ trợ đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề để duy trì việc làm cho người lao động.”

Bên cạnh đó, Điều 51 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.”

Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy:Khi đóng bảo hiểm thất nghiệp mà nghỉ việc thì người lao động có thể được hưởng những chế độ sau (nếu đáp ứng điều kiện):

_ Trợ cấp thất nghiệp

– Hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm.

– Hỗ trợ Học nghề.

– Chế độ bảo hiểm y tế.

Trên đây là bài viết tư vấn đề: Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Từ chối đến để giới thiệu việc làm có được hưởng tiếp TCTN không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc đến vấn đề: Quên hạn đi thông báo tìm kiếm việc làm có được giải quyết không? bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay