Có được ủy quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Có được ủy quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Cho em được hỏi hiện nay em đang được nghỉ thai sản, nhưng sau em định không đi làm lại nữa, em muốn làm bảo hiểm thất nghiệp, nhưng có con nhỏ nên không thể đi xa. Vậy em có được ủy quyền cho chồng em làm được không ạ? Phải cần thủ tục như thế nào? Em cảm ơn nhiều ạ!



Ủy quyền

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp::

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về Tổng đài tư vấn. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề có được uỷ quyền nộp hồ sơ hưởng TCTN?

Căn cứ Khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về ủy quyền nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:

“Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn thuộc trường hợp có được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo điểm a, khoản 2 Điều 17 Nghị định 28/2015. Do đó, bạn có thể uỷ quyền cho chồng nộp hồ sơ để hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thứ hai, thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP, hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm có:

Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 03 ban hành kèm theo Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH.

– Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

+) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

+) Quyết định thôi việc;

+) Quyết định sa thải;

+) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;

+) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

– Sổ bảo hiểm xã hội.

Ủy quyền

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, nếu chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn có thể nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp nêu trên cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Thời gian chi trả trợ cấp thất nghiệp tháng thứ hai cho người lao động

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay