Rút BHXH 1 lần trong trường hợp có 6 tháng hưởng chế độ thai sản

Rút BHXH 1 lần trong trường hợp có 6 tháng hưởng chế độ thai sản

Tôi đóng BHXH bắt đầu từ 3/2012 đến tháng 6/2017 thì tôi nghỉ thai sản 6 tháng. Sau đó 12/2017 tôi quay lại làm việc được hết tháng 1/2018 thì nghỉ việc luôn. Tôi bây giờ muốn đi rút tiền BHXH 1 lần thì cách tính thế nào ạ? Mức bình quân tiền lương của tôi trong 6 tháng trước khi nghỉ việc là 7.300.000 đồng.



6 thángTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản

Tại điểm b khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định cụ thể:

“2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội quy định tại khoản 2 Điều 39 của Luật bảo hiểm xã hội được hướng dẫn như sau:

b) Thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi quy định tại khoản 4 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội không được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

Như vậy, 6 tháng bạn hưởng thai sản vẫn tính là khoảng thời gian đóng BHXH và được ghi theo mức tiền lương đóng BHXH của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, tính tiền BHXH rút 1 lần

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 19  Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Như vậy: 

Bạn đóng BHXH từ tháng 3/2012 đến tháng 1/2018. Theo quy định thì tháng lẻ của giai đoạn trước năm 2014 sẽ được chuyển sang giai đoạn sau 2014. 

  • Từ tháng 3/2012 đến tháng 12/2013 bạn đóng được 1 năm BHXH.
  • Từ tháng 1/2014 đến tháng 1/2018 bố bạn đóng được 4 năm 2 tháng, cộng thêm 10 tháng lẻ là: 5 năm

Do đó: mức hưởng BHXH một lần của bạn = 1 x 1,5 + 5 x 2 = 10,5 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH.

6 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Căn cứ theo khoản 2 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BYT quy định về Mức bình quân tiền lương như sau:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội


Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Như vậy, mức BQTL dựa trên cả quá trình mà bạn đóng BHXH. Do thông tin bạn cung cấp không đủ, nên bạn vui lòng tham khảo cách tính trên để tính mức bình quân tiền lương của bạn. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bình quân tiền lương cho NLĐ làm trong cơ quan nhà nước

Nghỉ ngang thì có được hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần không ?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay