Cách tính ngày nghỉ thai sản cho lao động nữ bị thai chết lưu 06 tuần

Cách tính ngày nghỉ thai sản cho lao động nữ bị thai chết lưu 06 tuần

Cách tính ngày nghỉ thai sản cho lao động nữ bị thai chết lưu 06 tuần. Xin hỏi cách tính ngày nghỉ thai sản khi bị thai chết lưu là như thế nào vậy ạ? Rõ ràng em bị thai chết lưu tuần thứ 6; trong luật bảo cho nghỉ 20 ngày mà bác sĩ chỉ cho nghỉ 10 ngày thôi ạ. Và em còn làm mất giấy nghỉ của bác sĩ cho nữa thì có thay thế bằng sổ bệnh án được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hội:Cách tính ngày nghỉ thai sản

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về cách tính ngày nghỉ thai sản cho lao động nữ bị thai chết lưu 06 tuần; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về cách tính ngày nghỉ thai sản cho lao động nữ bị thai chết lưu

Điểm c Khoản 1 Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.”

Theo quy định này, khi bị sảy thai tùy vào tình trạng sức khỏe NLĐ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở KCB có thẩm quyền và luật quy định thời hạn nghỉ việc tối đa không quá 20 ngày với trường hợp thai từ 05 tuần đến dưới 13 tuần. Do đó, việc bác sĩ chỉ định cho bạn hưởng 10 ngày khi bị sảy thai ở tuần thứ 6 là có cơ sở.

Cách tính ngày nghỉ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về vấn đề sử dụng sổ bệnh án thay thế cho giấy nghỉ việc hưởng BHXH

Tiết 2.2.1 Điểm 2.2 Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ hưởng chế độ thai sản trong trường hợp bị sảy thai là giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với trường hợp điều trị ngoại trú, không thể thay bằng sổ bệnh án được. 

Tuy nhiên, theo quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 26 Thông tư 56/2017/TT-BYT trường hợp bạn bị mất giấy xác nhận nghỉ việc hưởng BHXH thì bạn có thể quay lại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đã cấp giấy cho bạn để xin cấp lại.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Hưởng chế độ thai sản do thai chết lưu có phải đóng bảo hiểm không?

Thai chết lưu thì cha có được hưởng chế độ thai sản không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay