Có được nghỉ dưỡng sức sau ốm đau khi đã đóng hơn 15 năm không?

Có được nghỉ dưỡng sức sau ốm đau khi đã đóng hơn 15 năm không?

Em đóng BHXH đã hơn 15 năm, khi em nghỉ ốm 30 ngày xong em có được nghỉ thêm dưỡng sức sau ốm đau không ạ? Mức hưởng dưỡng sức của em như thế nào? Em xin cảm ơn tổng đài. 



Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH  và Khoản 2 Điều 29 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 7. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

1. Người lao động đã hưởng chế độ ốm đau từ đủ 30 ngày trở lên trong năm, kể cả người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định tại Điều 29 của Luật bảo hiểm xã hội.

2. Người lao động đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm nào thì thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được tính cho năm đó.

3. Trường hợp người lao động không nghỉ việc thì không được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.”

“Điều 29. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa có công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do mắc bệnh cần chữa trị dài ngày;

b) Tối đa 07 ngày đối với người lao động sức khỏe chưa phục hồi sau thời gian ốm đau do phải phẫu thuật;

c) Bằng 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau một ngày bằng 30% mức lương cơ sở.”

Như vậy

+ Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng BHXH được hơn 15 năm, bạn được nghỉ dưỡng sức sau ốm đau khi có đủ các điều kiện sau:

  • Bạn đã hưởng chế độ ốm đau 30 ngày trở lên trong năm
  • Nghỉ trong thời gian 30 ngày đầu trở lại làm việc
  • Sức khỏe chưa phục hồi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

+ Mức hưởng chế độ dưỡng sức sau ốm đau khi đã đóng hơn 15 năm = Số ngày nghỉ x 30% x Lương cơ sở.

Trên đây là toàn bộ phần trả lời của chúng tôi về vấn đề: Có được nghỉ dưỡng sức sau ốm đau khi đã đóng hơn 15 năm không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Hướng dẫn điền mẫu 01B-HSB và thời hạn nộp giải quyết chế độ nghỉ dưỡng sức

Chế độ dưỡng sức sau sinh: hồ sơ cần nộp và mức hưởng

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn bất kì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay