Chửa trứng, chửa ngoài dạ con được hưởng chế độ gì?

Chửa trứng, chửa ngoài dạ con được hưởng chế độ gì?

Tôi làm nhân sự công ty. Có nhiều trường hợp nhân viên chửa trứng, chửa ngoài dạ con không giữ được thì không biết điền hưởng chế độ gì của BHXH ạ.



Chửa trứng hưởng chế độ gì

Tư vấn Bảo hiểm xã hội:

Với trường hợp của bạn Tổng đài tư vấn xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày kèm theo Thông tư 46/2016/TT-BYT quy định như sau:

DANH MỤC

BỆNH CẦN CHỮA TRỊ DÀI NGÀY
(Ban hành kèm theo Thông tư số 46/2016/TT-BYT ngày 30 tháng 12 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế)

TT

Danh mục bệnh theo các chuyên khoa

Mã bệnh theo ICD 10

XV

Thai nghén, sinh đẻ và hậu sản

302.

Chửa trứng 

O01

303.

Biến chứng sau xảy thai, chửa trứng, chửa ngoài tử cung

O08 (O08.0-O08.9)


Đồng thời tại  Công văn số 1967/BYT-BH của Bộ Y tế về việc xác định bệnh làm căn cứ giải quyết chế độ BHXH cũng quy định như sau:

“Các trường hợp mang thai trứng hoặc có thai ngoài tử cung là các trường hợp bệnh lý”.

Như vậy, trong trường hợp chửa trứng và chửa ngoài dạ con là trường hợp bệnh lý, bệnh cần chữa trị dài ngày. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau được quy định tại Điều 25 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 25. Điều kiện hưởng chế độ ốm đau

1. Bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo danh mục do Chính phủ quy định thì không được hưởng chế độ ốm đau”.

Chửa trứng hưởng chế độ gì

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Kết luận: Trường hợp chửa trứng, chửa ngoài dạ con thì bạn có thể điền chế độ ốm đau của BHXH khi người lao động đủ điều kiện. 

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Chửa trứng, chửa ngoài dạ con có được hưởng chế độ gì? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Bị chửa trứng thì thời gian hưởng chế độ ốm đau như thế nào?

Chửa ngoài dạ con thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay