Tính tiền BHXH khi có tháng lẻ đóng BHXH trước năm 2014

Tính tiền BHXH khi có tháng lẻ đóng BHXH trước năm 2014

Trước năm 2014 tôi có 9 tháng lẻ đóng bảo hiểm; sau năm 2014 tôi đóng được 4 năm nữa. Vậy tiền BHXH 1 lần của tôi được tính như thế nào?



Tiền BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề rút BHXH 1 lần khi đóng BHXH ở doanh nghiệp; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Bên cạnh đó, theo Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Trong trường hợp của bạn:

  • Thời gian đóng BHXH trước năm 2014: 9 tháng. Theo quy định 9 tháng lẻ trước năm 2014 được chuyển sang giai đoạn sau năm 2014 để tính BHXH 1 lần.
  • Thời gian đóng BHXH sau năm 2014: 4 năm + 9 tháng được chuyển từ giai đoạn trước (Làm tròn 5 năm).

Vậy mức hưởng BHXH một lần của bạn bằng 2 x 5 = 10 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH.

Tiền BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do bạn không cung cấp cụ thể mức tiền lương nên bạn có thể tham khảo thêm về cách tính mức bình quân tiền lương dưới đây:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội


Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề rút BHXH 1 lần của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay