Hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau có cần giấy khai sinh của con không?

Hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau có cần giấy khai sinh của con không?

Con em dưới 3 tuổi bị ốm thì khi nộp hồ sơ giải quyết chế độ em có cần nộp giấy khai sinh của con không? Nếu không nộp thì bảo hiểm có biết đó là con của em để giải quyết không?



Giấy khai sinhTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau cần giấy khai sinh không?

Căn cứ theo Điều 8Quyết định số 636/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau như sau:

“Điều 8. Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau

1. Giấy ra viện đối với người lao động hoặc con của người lao động Điều trị nội trú. Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động Điều trị ngoại trú phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính).

2. Trường hợp người lao động hoặc con của người lao động khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài thì hồ sơ quy định tại Khoản 1 Điều này được thay bằng bản dịch tiếng Việt được chứng thực của giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp…

Theo quy định này, bạn sẽ phải cung cấp cho đơn vị các giấy tờ như sau:

– Trường hợp con của bạn điều trị trong nước:

+ Điều trị nội trú: bạn cần cung cấp giấy ra viện của con bạn

+ Điều trị ngoại trú: bạn cần cung cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính).

– Trường hợp con của bạn điều trị ở nước ngoài thì bạn cũng cần phải chuẩn bị những giấy tờ như trường hợp điều trị trong nước. Những giấy tờ này được thay bằng bản dịch tiếng Việt, có giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp.

Như vậy, trong hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau không yêu cầu giấy khai sinh của bé nên bạn không cần phải nộp giấy này.

Giấy khai sinhTổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 

Thứ hai, nếu không phải nộp thì cơ quan bảo hiểm có biết là con của bạn để giải quyết không?

Trong hồ sơ giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau không yêu cầu phải nộp giấy khai sinh của con. Trong giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH theo Thông tư 56/2017/TT-BYTMục III. Thông tin cha mẹ thì bạn cần phải ghi đầy đủ họ, chữ đệm và tên của cha và mẹ người bệnh (nếu có). Nếu là giấy ra viện thì theo hướng dẫn phần Ghi chú có yêu cầu: Trong trường hợp trẻ em dưới 16 tuổi phải ghi đầy đủ họ, tên của cha, mẹ hoặc người giám hộ của người bệnh. Đây sẽ là căn cứ nhân thân để cơ quan bảo hiểm giải quyết chế độ cho bạn.

Kết luận:

Trong hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau không cần phải nộp giấy khai sinh của con người lao động.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Mất giấy nghỉ việc hưởng BHXH có được hưởng chế độ ốm đau không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay