Đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc có được tiếp tục hưởng TCTN?

Đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc có được tiếp tục hưởng TCTN?

Xin chào! Em đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, hiện tại em đang thử việc ở công ty mới. Công ty thông báo sẽ đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc. Vậy em có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không ạ? Có bị phạt hành chính và trả lại số tiền đã nhận không ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpĐóng bảo hiểm trong thời gian thử việc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc có được tiếp tục hưởng TCTN; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

b) Có việc làm

Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên…

– Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc…

– Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định…”

Như vậy, người lao động được xác định là đã có việc làm trong các trường hợp sau:

+ Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên;

+ Có quyết định tuyển dụng đối với trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng hoặc hợp đồng làm việc;

Đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

+ Người lao động thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm;

Vậy, bạn đang trong thời gian thử việc thì không được xác định là đã có việc làm, bạn vẫn được hưởng TCTN.

Tuy nhiên, dù bạn đang trong quá trình thử việc nhưng bạn lại được công ty đóng bảo hiểm. Do đó trung tâm dịch vụ việc làm sẽ xác định bạn thuộc trường hợp có việc làm nên bị chấm dứt hưởng TCTN. Do đó theo quy định tại điểm c Khoản 2 và Khoản 6 Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CP bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề đóng bảo hiểm trong thời gian thử việc có được tiếp tục hưởng TCTN? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc sau 2 tháng đi làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được rút BHXH 1 lần cùng lúc với hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay