Chuyển từ công ty may sang công ty tư nhân có được hưởng TCTN?

Chuyển từ công ty may sang công ty tư nhân có được hưởng TCTN?

Em làm công ty may được hơn một năm giờ nghỉ chuyển qua công ty tư nhân làm vậy có được hưởng thất nghiệp không ạ? Em cảm ơn!



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpCông ty may:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề chuyển từ công ty may sang công ty tư nhân có được hưởng TCTN; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 49 Luật việc làm năm 2013 như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

Công ty may

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.”

Như vậy, người lao động chỉ được hưởng TCTN khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

-Chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV đúng pháp luật

-Đã đóng BHTN đủ thời gian theo quy định

-Đã nộp hồ sơ đề nghị hưởng TCTN lên trung tâm dịch vụ việc làm

-Chưa tìm được việc sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ

Do đó trong trường hợp bạn làm công ty may sau đó nghỉ và chuyển sang làm công ty tư nhân thì không được hưởng trợ cấp thất nghiệp do bạn đã có việc làm mới.

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề chuyển từ công ty may sang công ty tư nhân có được hưởng TCTN? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ việc sau 2 tháng đi làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Có được rút BHXH 1 lần cùng lúc với hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay