Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc để hưởng trợ cấp

Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc để hưởng trợ cấp

Em có quyết định nghỉ việc ngày 12/03/2019. Nhưng tháng 3/2019 công ty không đóng Bảo hiểm thất nghiệp cho em. Sổ bảo hiểm công ty đóng từ tháng 07/2018 đến tháng 02/2019. Công ty trước em làm có đóng từ tháng 11/2016 đến tháng 06/2017.Như vậy tính theo quy định 24 tháng trước khi nghỉ việc em có đủ điều kiện về thời gian đóng để lãnh BHTN không vậy?



thời gian đóngTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định bốn điều kiện để được xét hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong đó, khoản 2 điều này quy định liên quan đến thời gian đóng BHTN bắt buộc như sau:

“Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này”;

Bên cạnh đó, Điều 45 Luật Việc làm 2013 quy định:

“Điều 45. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp”.

Như vậy, thời gian đóng BHTN để xét hưởng trợ cấp là tổng các khoảng thời gian liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn, từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp.

thời gian đóng

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Trong trường hợp của bạn, xét khoảng thời gian 24 tháng trước khi nghỉ việc từ tháng 03/2017 đến 02/2019. Trong khoảng thời gian này, bạn đã đóng được 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp (04 tháng ở công ty cũ và 08 tháng ở công ty hiện tại).

Kết luận:Bạn đã đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp bắt buộc trong vòng 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Điều kiện, hồ sơ và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

Mới nhận được 2/3 tháng trợ cấp thì được bảo lưu mấy tháng?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay