Quy định về điều kiện, hồ sơ và mức hỗ trợ học nghề

Quy định về điều kiện, hồ sơ và mức tiền trợ học nghề

Tôi muốn được hỗ trợ học nghề lái xe ở TP. Hồ Chí Minh thì có được không? Tôi cần chuẩn bị những gì và nộp cho ai? Có quy định thời gian và mức tiền hỗ trợ không? Cám ơn!



Mức hỗ trợ học nghềTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:  

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề hỗ trợ học nghề như sau:

Về điều kiện hỗ trợ học nghề:

Căn cứ vào Điều 55 Luật Việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 55. Điều kiện được hỗ trợ học nghề

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đủ các điều kiện quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều 49 của Luật này;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật”.

Bên cạnh đó, theo Điều 24 và Điều 25  Nghị định 28/2015/NĐ-CP:

“Điều 24.Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

“1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Mức hỗ trợ học nghề

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội.

“Điều 25. Giải quyết hỗ trợ học nghề

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

b) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi người lao động có nhu cầu học nghề”.

Như vậy, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn được hỗ trợ học nghề tại Hồ Chí Minh. Khi đó bạn phải chuẩn bị hồ sơ như trên đến trung tâm dịch vụ việc làm.

Về thời gian và mức hỗ trợ học nghề:

Căn cứ vào Điều 56 Luật Việc làm 2013:

Điều 56. Thời gian, mức hỗ trợ học nghề

1. Thời gian hỗ trợ học nghề theo thời gian học nghề thực tế nhưng không quá 06 tháng“.

Bên cạnh đó, theo Điều 3 Quyết định 77/2014/QĐ-TTg:

“Điều 3. Mức hỗ trợ học nghề

1. Mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp tối đa 01 (một) triệu đồng/người/tháng. Mức hỗ trợ cụ thể được tính theo tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề”.

Như vậy, thời gian hỗ trợ học nghề tối đa là 6 tháng và mức hỗ trợ tối đa là 1 triệu/tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đang nhận trợ cấp thất nghiệp có được hỗ trợ học nghề không?

Hồ sơ để được hỗ trợ học nghề bao gồm những giấy tờ gì?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay