Mức đóng BHTN của công ty và nhân viên khi công ty có 05 nhân sự

Mức đóng BHTN của công ty và nhân viên khi công ty có 05 nhân sự

Em chuẩn bị thành lập công ty và chỉ có tầm 05 nhân sự thôi thì em có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Nếu có thì mức đóng BHTN cụ thể của công ty và nhân viên là bao nhiêu ạ?



Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệpMức đóng BHTN:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề đóng bảo hiểm thất nghiệp khi công ty có 05 nhân sự như sau:

Thứ nhất, về việc tham gia BHTN

căn cứ theo Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định:

Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, nếu công ty bạn và người lao động giao kết hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên thì công ty bạn sẽ phải đóng BHTN cho người lao động. 

Thứ hai, về mức đóng BHTN 

Căn cứ theo Điều 14 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: 

Điều 14. Mức đóng và trách nhiệm đóng theo quy định tại Điều 57 Luật Việc làm và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:

1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương tháng;

2. Đơn vị đóng bằng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia BHTN.

Mức đóng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Theo đó, mức đóng BHTN là:

– Người lao động đóng 1% tiền lương tháng;

– Công ty bạn đóng 1% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia BHTN. 

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Quy định của pháp luật về mức đóng bảo hiểm thất nghiệp

Giới hạn mức đóng và mức hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay