Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Hồ sơ và nơi nộp khi xin hỗ trợ học nghề theo quy định pháp luật

Anh/chị cho hỏi: Em muốn được xin hỗ trợ học nghề thì cần chuẩn bị những gì và nộp hồ sơ tới đâu vậy ạ? Em cảm ơn!



Nộp hồ sơTư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề:

Căn cứ vào Điều 24 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 24. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề

1. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Đề nghị hỗ trợ học nghề theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.

2. Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề đối với người thất nghiệp có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp:

a) Đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều này;

b) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định này;

c) Sổ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy:

– Đối với NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp: Đơn đề nghị hỗ trợ học nghề (theo mẫu).

– Đối với người thất nghiệp có thời gian đóng BHTN từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị hỗ trợ học nghề (theo mẫu).

+ Bản sao hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

+ Sổ bảo hiểm.

Thứ hai, về nơi nộp hồ sơ:

Theo Khoản 2 Điều 25 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“2. Người lao động có nhu cầu học nghề thì phải nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm. 

a) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp; 

Nộp hồ sơ

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

b) Hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định này nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi người lao động có nhu cầu học nghề.”

Như vậy:

– Đối với NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì hồ sơ nộp cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp;

– Đối với người thất nghiệp có thời gian đóng BHTN từ đủ 09 tháng trở lên nhưng không thuộc diện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì nộp hồ sơ cho trung tâm dịch vụ việc làm địa phương nơi người lao động có nhu cầu học nghề.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thân nhân có được nhận trợ cấp thất nghiệp nếu NLĐ qua đời?

Công an nghĩa vụ có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay