Đang hưởng TCTN được phát bảo hiểm y tế thất nghiệp

Đang hưởng TCTN được phát bảo hiểm y tế thất nghiệp

Đang hưởng TCTN được phát bảo hiểm y tế thất nghiệp. Tôi nghe nói là lúc hưởng trợ cấp thất nghiệp còn có thêm bảo hiểm y tế thất nghiệp được phát miễn phí nữa thì có đúng không? Vậy thẻ này khi nào mình được nhận và được dùng đến khi nào thế?



Bảo hiểm y tế thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về vấn đề: Đang hưởng TCTN được phát bảo hiểm y tế thất nghiệp như sau:

Về cấp thẻ BHYT cho người hưởng trợ cấp thất nghiệp:

Căn cứ vào Điều 51 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 51. Bảo hiểm y tế

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.

2. Tổ chức bảo hiểm xã hội đóng bảo hiểm y tế cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp”

Như vậy, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ được tổ chức bảo hiểm xã hội cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí theo đối tượng người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Về thời hạn thẻ BHYT thất nghiệp

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 13. Thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

1. Đối với đối tượng quy định tại khoản 6 Điều 2, thẻ bảo him y tế có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của cơ quan nhà nước cấp có thẩm quyền.”

Bên cạnh đó, theo Khoản 2 Điều 23  Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Cấp và thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

2. Thu hồi thẻ bảo hiểm y tế

Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động không được hưởng bảo hiểm y tế và phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.”

Bảo hiểm y tế thất nghiệp

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậythẻ bảo him y tế của bạn có giá trị sử dụng t tháng đu tiên hưởng trợ cấp thất nghiệp ghi trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn. Khi bạn bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì khi đó thẻ bảo hiểm y tế cũng không còn giá trị sử dụng và bạn phải trả lại thẻ bảo hiểm y tế cho tổ chức bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Nộp hồ sơ BHTN ở đâu để hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định hiện hành

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay