Số tháng hưởng BHTN khi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2008 đến nay

Số tháng hưởng BHTN khi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2008 đến nay

Số tháng hưởng BHTN khi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2008 đến nay. Tôi đóng bảo hiểm từ năm 2008 lên tục đến nay thì số tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp được nhận là bao nhiêu thế. Tôi nhận thất nghiệp rồi thì có được nhận thai sản nữa không? Cảm ơn các bạn nhiều!



Số tháng hưởng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề số tháng hưởng BHTN khi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2008 đến nay; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về số tháng hưởng BHTN khi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2008 đến nay

Căn cứ theo Điều 50 Luật việc làm năm 2013 quy định:

“Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng TCTN được tính theo số tháng đóng BHTN, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng TCTN nhưng tối đa không quá 12 tháng.”

Ngoài ra, căn cứ Điều 140 Luật BHXH 2006 quy định:

“Điều 140. Hiệu lực thi hành

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2007; riêng đối với bảo hiểm xã hội tự nguyện thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, đối với bảo hiểm thất nghiệp thì từ ngày 01 tháng 01 năm 2009″

Như vậy , bạn đã đóng bảo hiểm từ 2008 đến nay là tháng 10/2019, theo quy định trên BHTN được tính từ năm 01/01/2009. Theo đó số năm đóng BHTN được tính từ năm 2009 đến nay là là 10 năm 10 tháng nên bạn được hưởng 10 tháng trợ cấp thất nghiệp, còn 10 tháng lẻ sẽ được bảo lưu và cộng dồn cho lần hưởng tiếp theo khi bạn đủ điều kiện.

Mức hưởng hàng tháng của bạn bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHTN của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại Điều 3 Nghị định 157/2018/NĐ-CP nếu bạn hưởng lương do người sử dụng lao động quyết định. Hoặc không quá 05 lần mức lương cơ sở đối nếu bạn hưởng lương do Nhà nước quy định.

Về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp rồi có được nhận chế độ thai sản

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

Số tháng hưởng BHTN

Tư vấn Bảo hiểm thất nghiệp trực tuyến 1900 6172

Như vậy, điều kiện để hưởng chế độ thai sản là trong vòng 12 tháng trước sinh bạn phải đóng được 06 tháng BHXH bắt buộc trở lên. Chế độ thai sản và bảo hiểm thất nghiệp có điều kiện hưởng của mỗi chế độ khác nhau do đó, nếu bạn đủ điều kiện của cả hai chế độ thì bạn sẽ được hưởng cùng lúc trợ cấp thất nghiệp và chế độ thai sản. Việc bạn hưởng chế độ thất nghiệp không ảnh hưởng đến việc bạn hưởng chế độ thai sản.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Theo quy định của pháp luật làm BHTN cần những giấy tờ gì?

Thủ tục hưởng chế độ thai sản cho lao động nữ đã thôi việc trước sinh

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay